garbhadharane-nidrachakra-sleepcycle

೯ ತಿಂಗಳು ನಿಮ್ಮ ಗರ್ಭವನ್ನು ಮಗುವಿಗೆ, ಆಸನವಾಗಿ ನೀಡಿ ಅದರ ಪೋಷಣೆ, ರಕ್ಷಣೆ, ಮಾಡಿ ೯ ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಶಿಶುವನ್ನು ಪ್ರಪಂಚಕ್ಕೆ ಪರಿಚಯಿಸುವ ಸಮಯ ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮರುಹುಟ್ಟು ಪಡೆದಂತೆ. ಆ ಸಂತೋಷದ ಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನೋಡಲು, ನಿಮ್ಮ ಮುದ್ದಾದ ಕಂದಮ್ಮನನ್ನು ಕಾಣಲು ಈ ೯ ತಿಂಗಳು ನೀವು ಜಾಗರೂಕತೆಯಿಂದ ಇರಬೇಕು. ಇದು ದೈಹಿಕ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ಉಲ್ಬಣಗೊಳ್ಳುವ ಸಮಯ.

ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ, ಯಾವುದೇ ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆ ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಯಾವುದೇ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಾಗ ಹೆಚ್ಚು ಸುಸ್ತು ಪಡುತ್ತಾರೆ(ಆಯಾಸಗೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ), ಅದು ಊಟ ಮಾಡುವಾಗ, ನಿದ್ರೆ ಮಾಡುವಾಗ, ಅಥವಾ ಮೂತ್ರ ಮಾಡುವಾಗ ಆಗಿರಬಹುದು.  ನಾವು ಮಾನವರಿಗೆ, ನಿದ್ರೆ ಮಾಡುವುದು ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಅಮೂಲ್ಯ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು. ಆದರೆ, ನಿದ್ರೆಯ ಚಕ್ರವು ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತವಾಗಿ ಕೂಡಿರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅದಕ್ಕೆ ಏನು ಕಾರಣ? ನಾವು ಆಳವಾಗಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡೋಣ ಮತ್ತು ಇನ್ನಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಹಾರ್ಮೋನುಗಳು- ಸಾಮಾನ್ಯ ತಪ್ಪಿತಸ್ತರು(ಅಪರಾಧಿಗಳು)

ವಿಜ್ಞ್ಯಾನ ವಿಸ್ತಾರವಾಗಿ ಸಂಶೋಧನೆ ನಡೆಸಿದೆ ಮತ್ತು ಸೃಷ್ಟಿಯು ಅವಳೊಳಗೆ ತನ್ನ ಚಲನೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಾಗ ಮಹಿಳಾ ದೇಹದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ಹಲವು ನಾಟಕೀಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ನಮಗೆ ನೀಡಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆಲ್ಲಾ ಕಾರಣ, ಹಾರ್ಮೋನುಗಳ ಬದಲಾವಣೆಯಾಗಿದ್ದು, ಈ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಅವಳ ದೈಹಿಕ ನೋಟ, ಭಾವನೆಗಳು, ಚಯಾಪಚಯ ಮತ್ತು ಅವಳ ಪ್ರತಿದಿನದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜೀವನ, ಮತ್ತು ಹಲವು ಅಂಶಗಳ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ, ನಿದ್ರೆ ದೊಡ್ಡ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

ಪ್ರೊಜೆಸ್ಟರಾನ್, ಈಸ್ಟ್ರೊಜೆನ್, ಮೆಲಟೋನಿನ್, ಪ್ರೊಲ್ಯಾಕ್ಟಿನ್ ಮತ್ತು ಆಕ್ಸಿಟೋಸಿನ್ ನಂತಹ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳು ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಧನಾತ್ಮಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಶಕ್ತಿಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಅದರ ಹೆಚ್ಚಿದ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯ ನಂತರದ ಪರಿಣಾಮವು ನಿರೀಕ್ಷಿತ ತಾಯಿಯ ನಿದ್ರೆ ಚಕ್ರವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುತ್ತದೆ.

ಸುಗಮ ಸ್ನಾಯುವಿನ(ಸ್ಮೂತ್ ಮಸಲ್) ಸಡಿಲಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಪ್ರೊಜೆಸ್ಟರಾನ್, ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮೂತ್ರವಿಸರ್ಜನೆ, ಎದೆ ಊರಿ, ಮೂಗಿನ ದಟ್ಟಣೆ ಮತ್ತು ನಿದ್ರಾಭಂಗವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ., ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ಇದು ದಿಡೀರ್ ಕಣ್ಣಿನ ಚಲನೆ(REM-rapid eye movement)ಅನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಕನಸು ಕಾಣುವ ಹಂತದ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಭಂಗ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಏನೇ ಆದರೂ, ಇದು ನಿದ್ರಿಸಲು ಬೇಕಾಗುವ ಸಮಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರಾತ್ರಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಈಸ್ಟ್ರೊಜೆನ್ ರಕ್ತನಾಳಗಳನ್ನು ದಪ್ಪ ಮಾಡುವ ಅಥವಾ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಬಾಷೆಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಸೋಡಿಲೇಶನ್ ಎಂಬ ಕ್ರೀಯೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಈ ಹಾರ್ಮೋನು ಮೂಗಿನ ದಟ್ಟಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿ ನಿದ್ರೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಉಸಿರಾಡಲು ತೊಂದರೆಯಾಗಬಹುದು. ಮತ್ತು ಕಾಲು ಅಥವಾ ಪಾದದಲ್ಲಿ ದ್ರವ್ಯ ಶೋಥವಾಗಬಹುದು. ಪ್ರೋಜೆಸ್ಟೆರಾನ್ ಅಂತೆ ಈಸ್ಟ್ರೊಜೆನ್ ಕೂಡ REM ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಮೆಲಾಟೋನಿನ್ ಅಥವಾ ಸ್ಲೀಪ್(ನಿದ್ರೆ) ಹಾರ್ಮೋನ್ ಮತ್ತು ಪ್ರೊಲ್ಯಾಕ್ಟಿನ್ಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಇರುವುದು, ಸ್ತನಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ನೆರವಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಹಾಲುಣಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ನಿದ್ರೆ ಚಕ್ರಗಳನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುತ್ತವೆ.ಸಂಕೋಚನವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಸಹಾಯವಾಗುವ ಆಕ್ಸಿಟೋಸಿನ್ ಸಹ ನಿದ್ರಾಭಂಗವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಮೂರು ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ನಿದ್ರೆಯ ಅಭಾವ:
ಮೊದಲನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕ

ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಮೊದಲ ೧೨ ವಾರಗಳಲ್ಲಿ, ಬೆಳಗಿನ ನಿದ್ರಾ ಸಮಯ ಹೆಚ್ಚುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಸುದಿರ್ಘಾವಧಿಯ ನಿದ್ದೆ. ನಿರಂತರವಾಗಿ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುವ ಕಾರಣ, ನಿದ್ರೆಯು ಕಳಪೆ ಗುಣಮಟ್ಟದಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಎರಡನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕ

೧೩-೨೮ ವಾರಗಳ ನಡುವೆ, ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯು, ಆರಾಮದಾಯಕ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಆವಳ ಎರಡನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದ ಕೊನೆಯ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುವುದು ಅಧಿಕವಾಗುವುದರಿಂದ ನಿದ್ರೆಯ ಅಭಾವವನ್ನು ಪುನಃ ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಮೂರನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕ

೨೯ನೇ ವಾರದಿಂದ, ಪ್ರಸವದ ತನಕ, ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುವಿಕೆ ಕಾರಣ ಮತ್ತು ಬೆಳಗಿನ ಅಲ್ಪ ನಿದ್ರೆಯ ಕಾರಣ ಮಹಿಳೆಯ ಆರಮದಾಯಕ ನಿದ್ರೆ ಚೆಲ್ಲಾಪಿಲ್ಲಿಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಮೊದಲ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಕಾಣಬಹುದಾದ, ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಕಾಯಿಲೆ, ಸ್ತನ ಮೃದುತ್ವ, ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮೂತ್ರವಿಸರ್ಜನೆ, ಆತಂಕ, ಹೆಚ್ಚಿದ ಹಸಿವು, ಮತ್ತು ಬೆನ್ನುನೋವು, ಮುಂತಾದ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಕಿರಿಯ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಕಬ್ಬಿಣಾಂಶ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರು ಹೆಚ್ಚು ಆಯಾಸ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಿದ್ರೆಯ ಕೊರತೆ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೆಚ್ಚಿದ ಬ್ರಾಕ್ಸ್ಟನ್-ಹಿಕ್ಸ್ ಕುಗ್ಗುವಿಕೆಗಳು, ಮೂಗಿನ ದಟ್ಟಣೆ, ಗೊರಕೆ, ಹೃದಯಾಘಾತ, ಮತ್ತು ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವು ಮುಂತಾದವುಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಕಾರಣವಾಗುವ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಬಲವಾದ ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಈ ಅವಧಿಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಿದ್ರೆಯ ಗುಣಮಟ್ಟವು ಉತ್ತಮವಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಎರಡನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಮಾರುವೇಷದ ಸಣ್ಣ ಆಶೀರ್ವಾದವಿದೆ. ಆದರೆ ಈ ಅವಧಿಯ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ನಿದ್ರೆ ಅಭಾವವನ್ನು ಮತ್ತೆ ಅನುಭವಿಸಬೇಕು.

ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮೂತ್ರವಿಸರ್ಜನೆ, ಕಾಲು ನೋವು, ಬೆನ್ನು ನೋವು, ತುರಿಕೆ, ಎದೆ ಊರಿ, ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ, ಸ್ತನದ ಮೃದುತ್ವ, ಕನಸು, ಬಲವಂತದ ದೇಹದ ಸ್ಥಾನಗಳು, ಜಂಟಿ ನೋವುಗಳು ಮುಂತಾದ ಎಲ್ಲ ಅಡಚಣೆಗಳಿಂದಾಗಿ, ಮೂರನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಮುಂದೆ ತಳ್ಳುವುದು ಒಂದೇ ಪರಿಹಾರ.

ಪ್ರತಿ ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಅನನ್ಯ ಮತ್ತು ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಲಾದಂತೆ ಹಲವು ರೀತಿಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಎದುರಾಗಬಹುದು.ಕೆಲವರಲ್ಲಿ ಬೆಳಗಿನ ಅನಾರೋಗ್ಯ ಕಾಣಿಸಿದರೆ, ಕೆಲವರಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯು ತನ್ನ ಎಲ್ಲಾ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತಿಸದೆ ದಿಂಬಿನ ಸಹಾಯದಿಂದ ಆರಾಮದಾಯಕ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಮಾಡುವುದು ಒಳಿತು. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಸಂಗೀತಾ ಆಲಿಸುವುದು, ಸ್ವಲ್ಪ ದೂರ ನಡೆದಾಡುವುದು, ಧ್ಯಾನ ಮಾಡುವುದು, ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಎಚ್ಚರವಾದರೆ ತಿನ್ನಲು ಹಣ್ಣನ್ನು ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ಇವೆಲ್ಲವೂ ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ಮರೆಯುವಂತಿಲ್ಲ, ಸಂಗಾತಿಯ ಮತ್ತು ತತ್ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಕುಟುಂಬದ ಬೆಂಬಲವು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಈ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆ ಎಲ್ಲಾ ಸಮಯದಲ್ಲೂ ಶಾಂತವಾಗಿ ಮತ್ತು ಸಂತೋಷವಾಗಿರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ಅಪೂರ್ವ ಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಖುಷಿಯಿಂದ ಅನುಭವಿಸಿ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಮುಂದಿನ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಒಳ್ಳೆಯ ನೆನಪಾಗಿ ಉಳಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: