नवजात-बाळा–xyz

जगातले १० टक्के लोक डावी असतात. आणि ते त्यांच्यामधल्या जीन्सच्या कारणांनी असतात. बाकी उरलेले माणसंही उजव्या हाताची असतात. आणि त्यांच्यातले काही दोन्ही हातांनी काम करणारे असतात. आपल्या आई-वडिलांनुसार उजवे किंवा डावे हातांचे होतात. जर कुणाचे वडील किंवा आई डाव्या हाताची असेल तर तीही डाव्या हाताची होतात. पण सर्वात महत्वाचा प्रश्न उरतो की, बाळ आईच्या गर्भातूनच डाव्या किंवा उजव्या हाताची होतात की जन्मानंतर त्यांच्यात बदल होतात ?

ही गोष्ट मानली जाते त्यात अजूनही वाद-विवाद आहेत. आपल्या मेंदूचा उजवा भाग आपल्या शरीराच्या डाव्या भागाला नियंत्रित करत असतो. आणि मेंदूचा डावा भाग शरीराच्या उजव्या भागाला नियंत्रित करत असतो. तर मग आपण म्हणू शकतो की, नैसर्गिकरित्या बाळ बाळ उजवा किंवा डावा असणे त्यांच्या मेंदूवर ठरत असते. पण थांबा हे काही खरे नाही.

पण हे मेंदूच्यामुळे होत नसते तर पाठीच्या कण्यामुळे होत असते.(spinal cord) आणि हाच भाग ठरवत असतो की, माणूस उजवा होईल की डावा. आणि तुम्हाला ऐकून आश्चर्य वाटेल की, बाळाचा पाठीचा कणा बाळ गर्भात असताना ८ आठवड्यात ठरवून टाकते की कोणता हात बाळ वापरेल. याचा अर्थ हाच झाला की, गर्भातच बाळ ठरवून घेतो की, कोणत्या हाताने पेन्सिल धरायची.

आणि आपल्या हातांची हालचाल मेंदूच्या मुळे होत असते कारण तोच पाठीच्या कण्याला हालचाल करण्याचा संदेश पाठवत असतो. पण मेंदूचा जो भाग हाताच्या हालचालीकरता जबाबदार असतो तो सुरुवातीपासून पाठीच्या कण्याला जुडलेला नसतो. कारण ज्यावेळी बाळ गर्भात असते तेव्हाच त्याला समजून येते की, कोणता हात आपल्याला वापरायचा आहे. म्हणूनच त्यानंतर १३ आठवड्यांमध्ये स्वतःचा अंगठा तोंडात घ्यायला सुरुवात करून देतो.

जरी बाळाने गर्भात उजवा किंवा डावा बोट तोंडात घ्यायला सुरुवात केली म्हणजे बाळ त्याच हाताचा वापर करेल असे नाही. जन्म घेतल्यावर आई उजवाच हात खायला वापरू देते म्हणून बरीच बाळ उजवी होतात. म्हणजे तुमचा बाळ जन्मानंतर दोन्ही हात सारखेच असतात. काही वेळा घरातले वातावरण, सांस्कृतिक दृष्टी, यामुळेही उजव्या हातावर जोर दिला जाण्यामुळे उजव्या हाताचा बनतो. आणि जर तुम्हाला बाळ डाव्या लेफ्टी पाहिजे असेल तर त्याला डाव्या हाताने सवय लावा. तो लेफ्ट हाताचा होईल. 

Leave a Reply

%d bloggers like this: