காப்பர்-டி பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டியவை

கருத்தடை நுட்பங்களை பொறுத்த வரை பிறப்பு கட்டுப்பாடு மாத்திரைகள், ஆணுறை மற்றும் அவசர மாத்திரைகள் போன்றவை பிரபலமானவை. இவை சொல்லப்பட்டாலும், இவற்றை விட பாதுகாப்பான மற்றும் மலிவான முறையில் கர்ப்பத்தை தவிர்க்க வேறு சில முறைகளும் உள்ளன. IUD அல்லது கருப்பொருள் கருவியும் இவற்றில் ஒன்று. இந்த கருவிகள் கருத்தரிப்பை ஐந்து ஆண்டுகள் அல்லது அதற்கும் மேலும் தடுத்து பாதுகாக்கின்றன. இது தாமிராதால் மூடப்பட்டிருக்கும் ஒரு வடிவ சாதனம். இதன் வடிவத்தை வைத்தே காப்பர்-டி என அழைக்கிறார்கள். 

காப்பர்-டி என்றால் என்ன?

இது ஒரு IUD கருவி மற்றும் பெண்களுக்கான நவீன கருத்தடை சாதனமாக இருக்கிறது. குழந்தை பேறு அடைந்த பெண்களுக்கு மட்டுமே காப்பர்-டி பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. இது மிகவும் சிறிதாக தோன்றினாலும், இதன் செருக்கும் முறை இயற்கையாகவே மிகவும் பரவலாக உள்ளது மற்றும் இதற்கு ஒரு மருத்துவ நிபுணரின் மேற்பார்வை அவசியமாகிறது. இந்த காப்பர்-டி பெண்களின் கருப்பையில் செலுத்தப்பட்டு, ஒரு பிளாஸ்டிக் சரம் காப்பர்-டி முடிவில் இணைக்கப்பட்டு கருப்பை வாயில் இருந்து உங்கள் அந்தரங்க உறுப்பு வரை தொங்கவிடப்படும்.

எப்படி உட்செலுத்த படுகிறது

உறிஞ்சும் குழாய் வெளி நோக்கி இருக்கும் படி, இந்த சாதனத்தின் இறுதி பகுதி பெண்களின் கருப்பையில் செலுத்தப்படுகிறது. சாதனம் வெற்றிகரமாக செருகப்பட்டவுடன், பிளாஸ்டிக்கின் உள்ளே இருக்கும் காப்பர் மற்றும் பிளாஸ்டிக் துண்டு ஒரு பிறப்பு கட்டுப்பாட்டு சாதனமாக செயல்பட தொடங்கிவிடும். இந்த சாதனத்தில் சுவாரஸ்யமான ஒன்று என்னவென்றால், இந்த T வடிவமானது கருப்பையினுள் சரியாக பொருந்த, கருப்பை போதுமான நெகிழ்ச்சியை கொடுக்கிறது. இது பல வருடங்களுக்கு நகர்வதில்லை.

IUD வகைகள்

ஹார்மோனல் IUD

இது காப்பர் IUD -யிலிருந்து வேறுபட்டதாகும். ப்ரோஜெஸ்டின் எனும் ஹார்மோன் இந்த சாதனத்தில் உள்ளது. இது கருப்பை சுவரில் பொருந்தி இருப்பதால், கருமுட்டை உருவாவதை தடுக்கிறது.

காப்பர் IUD

இது பெரும்பாலும் அனைவரும் உபயோகிக்கும், பொதுவான IUD சாதனம். இது கருமுட்டை குழாயை உருவாக்குகிறது மற்றும் கருப்பையில் உருவாக்கப்படும் திரவம் விந்தணுக்களை கருப்பையினுள் நுழைய விடாமல் தடுக்கிறது. இது காப்பர் அயனிகள், புரோஸ்ட்டக்ளாண்டின்கள், வெள்ளை இரத்த அணுக்கள், நொதிகள் போன்றவை உடலுறவுக்குப் பிறகு பின் கருப்பையினுள் இருக்கும் கருமுட்டையில் நுழைவதை வெற்றிகரமாக தடுக்கின்றன.

காப்பர் எப்படி விந்தணுக்களை கொல்கிறது

காப்பர்-டி வெற்றிகரமான கருப்பையினுள் வைக்கப்பட்ட உடன், IUD -யின் உள் இருக்கும் காப்பர், காப்பர் அயனிகளை உருவாக்குகிறது. இது கருப்பை கருவுறுதலை தடுக்கிறது. இந்த காப்பர் அயனிகள் கருப்பை வாயில் இருக்கும் திரவம் மற்றும் கருப்பை திரவத்துடன் கலக்கிறது. இப்போது கருப்பை திரவத்தில் இருக்கும் அதிகப்படியான காப்பர் அயனிகள், கருமுட்டையை தொட வரும் விந்தணுக்களை கொன்றுவிடுகிறது. இதில் விந்தணுக்களுக்கு தீங்கு விளைவிக்க கூடிய நச்சு தன்மை கொண்ட பொருட்கள் அவ்வாறு செய்யலாம். இதையும் மீறி விந்து கருமுட்டையை அடைந்து விட்டது என்றால், இந்த காப்பர் கருமுட்டையோடு சேர்த்து அதை தடுத்து விடும்.

IUD செயல்பாடுகள்

காப்பர்-டி வெற்றிகரமாக கருப்பையினுள் செலுத்தப்பட்ட பின், இது பெண்கள் கருவுருவதை முற்றிலுமாக தடுக்கிறது. இது 5 வருடங்கள் மற்றும் அதற்கு மேலேயும் பலன் தரக்கூடியது. இதன் காலம் உற்பத்தி செய்யப்பட்டதை பொறுத்தது நீடிக்கும். IUD சாதனத்தின் நீடிப்பு விளைவினால் மிகவும் மலிவான விலையில், சிறந்த நுட்பத்தில் பிறப்பு கட்டுப்பாட்டு கருவியாக செயல்படுகிறது. இது 98% நம்பக தன்மை உடையது. பெண்கள் கருத்தரிக்க விரும்பினால், மருத்துவரின் உதவியுடன், எளிதாக காப்பர்-டியை நீக்கிவிடலாம்.          

Leave a Reply

%d bloggers like this: