बाळाच्या श्वास घेण्यात ह्या गोष्टीमुळे अडचण येते

लहानपणी बाळ जेव्हा एखादी गोष्ट बळकावयाला सुरूवात करते तेव्हा त्यांची सहज प्रवृत्ती ही असते की जे काही नवीन मिळेल तोंडात टाकणे. यामुळे जेव्हा आपले नवजात बाळ नुकतेच रांगायला आणि चालायला सुरूवात करते आणि ते घरा सभोवती पडलेल्या वस्तू हातात घ्यायला सुरवात करते, त्या गोष्टींमध्ये खेळणी, पैशाची नाणी आणि अगदी इजा न पोहोचवणारे अन्न पदार्थ इत्यादींचा समावेश असू शकतो परंतु त्यामुळे लहान बाळाच्या श्वसन मार्गामध्ये अडथळा येवू शकतो.

१)  बटण बॅटरी

बटण बॅटरी ही अगदी लहान असते आणि ही घड्याळे, रीमोट्स आणि इतर इलेक्ट्रॉनिक वस्तूंमध्ये असते. त्यांना आपल्या बाळा पासून सुनिश्चितपणे दूर ठेवा. लहान बॅटरी मध्ये आपल्या बाळाचा श्वास रोखण्याची क्षमता असते कारण ती छोटी असते आणि ती त्यांच्या मोठ्या भावंडांच्या खेळाच्या संचांमध्ये आढळून येवू शकते.

२)  द्राक्षे आणि ब्लूबेरीज

ही दोन्हीही फळे लहान असतात आणि आपल्या बाळाच्या तोंडात आणि त्यांच्या अन्ननलिके मध्ये सरळ जातात, कारण बाळामध्ये त्यांचे योग्यप्रकारे चर्वण करण्यासाठी त्यांना दात नसतात.

३) मार्बल्स

जर आपल्या बाळाला एखाद मोठ भावंड असेल तर, आपले घर खेळण्यांमुळे अस्ताव्यस्त होण्याची शक्यता आहे. घरासाठी वापरात येणार्‍या लहान सजावटीच्या वस्तू रंगीबेरंगी गारगोट्या किंवा छोटेसे दगड यांसारख्या गोष्टी आपल्या लहानग्यापासून दूर ठेवाव्यात.

४) पैशाची नाणी

पैशाची नाणी गोलाकार, सपाट आणि लहान असतात आणि ती सहजपणे आपल्या बाळाच्या घशात अडकतात. पैशाची नाणी आपल्या मुलांपासून शक्य तितकी दूर ठेवा.

५) फुगे

लेटेक फुगे तसेच फुगवल्या गेल्यानंतर जमिनीवर पडलेल्या फुग्यांचे तुकडे हे देखील लहान मुलांसाठी अतिशय धोकादायक असतात.

६)  चिकट, चिवट अन्न

मऊ शेंगदाण्याची पेस्ट सहजपणे आपल्या बाळाच्या अन्न नलिकेमध्ये अडकून त्यांचा श्वास रोखू शकतो. कॅंडी आणि मार्शमॉलो देखील या बाबतीत धोकादायक अन्न पदार्थ म्हणून संभाव्य आहेत.

७) पॉपकॉर्न

आपल्या बाळाला वारंवार सापडणारी आणखी धोकादायक गोष्ट म्हणजे खाद्यपदार्थ होय.  मक्याच्या दाण्याचे तुकडे आपल्या बाळाच्या घशात अडकून त्यांचा श्वास रोखू शकतात आणि अस्वस्थता जाणवू शकते म्हणून अशा पदार्थांना त्यांच्यापासून दूर ठेवा.

८) लहान खेळणी

खेळण्यांमध्ये सुटे करता येण्यासारखे भाग आणि प्लास्टिक असते जे आपल्या बाळासाठी असुरक्षित आहे. याशिवाय, त्यांना लहान लेगोस आणि बिल्डिंग ब्लॉक्सपासून दूर ठेवा. बटणे, आपल्या घरात लहान व सर्वव्यापी असल्याने, त्यांना आपल्या लहानग्या पासून दूर ठेवले पाहिजे.

९)  कडक अन्नधान्य

बाळांना कडक पदार्थांचे चर्वण (किंवा चर्वण करणे) शक्य नसते आणि या खाद्यपदार्थांमुळे त्यांना गुदमरल्यासारखे होऊ शकते. लहान बाळांना कडक अन्नधान्यांचे तुकडे, काजू आणि बिया देवू नयेत.  गाजर किंवा सफरचंदा सारखे दररोजच्या जेवणातील अन्नपदार्थ लहान बाळांसाठी चर्वण करणे खूप कठीण असते आणि त्यामुळे ते सहजपणे त्यांच्या गळयात अडकू शकतात.

१०)  मांसाचे तुकडे

आपण जर आपल्या बाळाला मांस खाण्यासाठी देत असाल तर त्यांना पालेभाजी सोबत मांसाचे छोटसे शिजवलेले तुकडे द्या त्यामुळे ते त्याच्या घशात अडकणार नाहीत.

Leave a Reply

%d bloggers like this: