ಕಾಪರ್ ಟಿ ಯ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ತಿಳಿಯಬೇಕಾದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ

ಗರ್ಭನಿರೋಧಕ ತಂತ್ರಗಳಿಗೆ ಬಂದಾಗ, ಜನನ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಾತ್ರೆಗಳು, ಕಾಂಡೋಮ್ಗಳು, ಮತ್ತು ತುರ್ತು ಮಾತ್ರೆಗಳು ಇವು ಪ್ರಸಿದ್ದಿ ಪಡೆದವುಗಳಾಗಿವೆ .ಇವುಗಳೊಂದಿಗೆ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಇತರ ವಿಧಾನಗಳಿದ್ದು , ಇದು ಮೇಲೆ ತಿಳಿಸಿದವುಗಳಂತೆ  ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಅಗ್ಗವಾಗಿದೆ. ಐಯುಡಿ ಅಥವಾ ಗರ್ಭಾಶಯದ ಸಾಧನವು ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಈ ಸಾಧನಗಳು ಐದು ವರ್ಷ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅವಧಿಗೆ  ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ.ಇದು ಆಕಾರ ಹೊಂದಿರುವ ಸಾಧನವಾಗಿದ್ದು  ಅವುಗಳ  ಆಕಾರದಿಂದ, ಅವುಗಳನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಪರ್- ಟಿ  ಎಂದು ಸಹ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕಾಪರ್-ಟಿ ಎಂದರೇನು?

ಇದು ಐಯುಡಿ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಗರ್ಭನಿರೋಧಕತೆಯ ಆಧುನಿಕ ರೂಪವಾಗಿದೆ.ಕಾಪರ್ ಟಿ ಯನ್ನು ಮಗುವಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡಿದ ಮಹಿಳೆಗೆ ಮಾತ್ರ ಸೂಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಇದು ಕಾಣಿಸುವಂತೆ ಚಿಕ್ಕದಾದ, ಈ ಸಾಧನದ ಸೇರಿಸುವಿಕೆಯು ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದ್ದು , ಇದಕ್ಕೆ  ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೃತ್ತಿಪರನ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.ಕಾಪರ್ ಟಿ ಯನ್ನು ಗರ್ಭಾಶಯದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಸ್ಟ್ರಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಕಾಪರ್ ಟಿ ಯ  ಅಂತ್ಯಕ್ಕೆ ಜೋಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗರ್ಭಕಂಠದಿಂದ ಯೋನಿಯವರೆಗೆ ತೂರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸಾಧನವನ್ನು ಹೇಗೆ ಸೇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ?

ಇದನ್ನು ಬಾಹ್ಯವಾಗಿರುವ ಕೊಳವೆಯ ಜೊತೆಗೆ ಸಾಧನದ ಅಂತ್ಯವನ್ನು ರೋಗಿಯ ಗರ್ಭಾಶಯದೊಳಗೆ ಸೇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಸಾಧನವನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಅಳವಡಿಸಿದ ನಂತರ,ಪ್ಲ್ಯಾಸ್ಟಿಕ್  ನ ಒಳಗಡೆ ಅಳವಡಿಸಲಾದ ತಾಮ್ರ ಮತ್ತು ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ತುಂಡುಜನನ ನಿಯಂತ್ರಣ ಸಾಧನವಾಗಿ ಕಾರ್ಯ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತವೆ .ಈ ಸಾಧನದ ಟಿ ಆಕಾರವು ಗರ್ಭಾಶಯದೊಳಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ನಮ್ಯತೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಚಲಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಇದು ಈ ಸಾಧನದ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಜ್ಯಾಮಿತಿಯಾಗಿದೆ.

ಯಾವ ಯಾವ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಐಯುಡಿಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ ?

ಹಾರ್ಮೋನ್ ಐಯುಡಿ

ಇದು ತಾಮ್ರದ  ಐಯುಡಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿದ್ದು ಈ ಪ್ರೊಜೆಸ್ಟೈನ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಇದು, ಗರ್ಭಾಶಯದ ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಫಲೀಕರಣ ಮತ್ತು ಒಳಸೇರಿಸುವಿಕೆಯಿಂದ ಮೊಟ್ಟೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ.

ತಾಮ್ರದ ಐಯುಡಿ

ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬಳಸುವ ಐಯುಡಿ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ. ಇದು ಫಾಲೋಪಿಯನ್ ಟ್ಯೂಬ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ ಗರ್ಭಾಶಯವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ವೀರ್ಯವನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ದ್ರವವನ್ನು ಗರ್ಭಾಶಯವು ಉತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುವಂತೆ ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ.ಇದು ತಾಮ್ರದಅಯಾನುಗಳು, ಪ್ರೋಸ್ಟಾಗ್ಲಾಂಡಿನ್ಗಳು, ಬಿಳಿ ರಕ್ತ ಕಣಗಳು, ಕಿಣ್ವಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.ಇದರಿಂದಾಗಿ ವೀರ್ಯವು ಸಂಭೋಗದ ನಂತರ ಅಂಡಾಶಯದಿಂದ ಫಲೀಕರಣಗೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ತಡೆಗಟ್ಟುತ್ತದೆ.

ತಾಮ್ರವು ವೀರ್ಯವನ್ನು ಹೇಗೆ ಕೊಲ್ಲುತ್ತದೆ?

ಗರ್ಭಾಶಯದೊಳಗೆ ಐಯುಡಿಯನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಇರಿಸಿದಾಗ,ಐಯುಡಿನ ಹೊದಿಕೆಯೊಳಗೆ ಇರಿಸಿದ ತಾಮ್ರವು ತಾಮ್ರ ಅಯಾನುಗಳನ್ನು ಉತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅದು ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಗರ್ಭಾಶಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಕೂಲ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ. ತಾಮ್ರ ಅಯಾನುಗಳು ಗರ್ಭಕಂಠದ ಲೋಳೆಯೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು ಗರ್ಭಾಶಯದ ದ್ರವದೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಯುತ್ತವೆ.ಈಗ ತಾಮ್ರದಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿರುವ ಗರ್ಭಾಶಯದ ದ್ರವವು ಸ್ಪೇರ್ಮೈಸೈಡ್ ಆಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿ ಬರುವ ಎಲ್ಲಾ ವೀರ್ಯವನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತದೆ.ಇದು ವೀರ್ಯಾಣುಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ. ಆಕಸ್ಮಿಕವಾಗಿ, ವೀರ್ಯವು ಅಂಡಾಶಯದಿಂದ ಫಲವತ್ತಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಗರ್ಭಕೋಶದೊಳಗೆ ತಾಮ್ರದ ಪ್ರಚೋದಿತ ಪರಿಸರವು ಫಲವತ್ತಾದ ಮೊಟ್ಟೆಯ ಒಳಸೇರಿಸುವುದನ್ನು ಅನುಮತಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಐಯುಡಿ  ಸಾಧನದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವ?

ಗರ್ಭಾಶಯದೊಳಗೆ ಒಂದು ಐಯುಡಿ ಸಾಧನವನ್ನು ಹಾಕಿದ ನಂತರ, ಇದು ಸುಮಾರು ಒಂದು ದಶಕದವರೆಗೆ  ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯಿಂದ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯವರೆಗೆ ಬಹಳಷ್ಟು ಸಾಧನಗಳಿವೆ.ಸಾಧನದ ದೀರ್ಘಾಯುಷ್ಯವು ತಯಾರಕರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಐಯುಡಿ ಸಾಧನದ ಶಾಶ್ವತ ಪರಿಣಾಮವು ಜನನ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ  ಅತ್ಯಂತ ಅಗ್ಗವಾದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ,ಕಾಪರ್ ಟಿ 98% ನಷ್ಟು ನಿಖರತೆಯಷ್ಟು  ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ಗರ್ಭವತಿಯಾಗಲು ಬಯಸಿದಲ್ಲಿ ಅವರು ವೈದ್ಯಕೀಯ ವೃತ್ತಿಪರರ ಸಹಾಯದಿಂದ ಯಾವುದೇ ತೊಂದರೆ ಇಲ್ಲದೆ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಗೆ ಸನ್ನದ್ಧರಾಗಬಹುದು.

Leave a Reply

%d bloggers like this: