शरीरात आढळणाऱ्या या सहा प्रकारच्या फॅट्स बद्दल तुम्हांला माहिती आहे का ?

मानवी शरीर पोषक तत्वांचा एक सुंदर रचना आहे. कर्बोदकांमधे, चरबी, जीवनसत्त्वे, प्रथिने, लोह, जस्त आणि इतर अनेक आवश्यक पोषक घटक आहेत. पण आपल्या शरीरात अनावश्यक चरबी जेव्हा ते निघून जात नाहीत त्यावेळी किती राग येतो नाही. आणि ज्यावेळी डायटींग चे सर्व प्रकार कटाक्षाने पळून सुद्धा ज्यावेळी ज्यावेळी ही चरबी कमी होत नाही त्यावेळी या चरबीचे (फॅट्सचा)प्रकार जाणून घेणे गरज आहे. शरीरातील प्रत्येक फॅट्स या सारख्याच आणि वाईट नसतात. आणि ज्यावेळी तुम्ही वजन कमी करायचे मनावर घेतले असते त्यावेळी फॅट्सचे प्रकार जाणून घेणे आवश्यक असते पुढे ६ प्रकारच्या फॅट्स आपल्या शरीरात असतात

१. मूलभूत चरबी /फॅट्स

मूलभूत फॅट्सला आवश्यक फॅट्स देखील म्हणतात. या शरीरास उपयुक्त असतात.  शरीरातील तापमानाचे नियमन, शरीर विरहित असलेल्या विविध जीवनसत्त्वांचे शोषण, आणि आपल्या शरीरातील पेशींच्या संरचना, प्रजनांबाबत काही गोष्टी जसे हार्मोनल स्त्राव या शारीरिक क्रियांसाठी ह्या फॅट्स उपयुक्त ठरतात. या फॅट्स अस्थिमज्जा, मज्जातंतूचा चेतापेशी यामध्ये आढळून येते.

२. पांढरी चरबी/फॅट्स

या प्रकारची फॅट्स या शरीरातील पेशींच्या भोवती आढळून येतात. त्या खरोखर पांढऱ्या रंगाच्या असतात.या प्रकारच्या चरबीला वैज्ञानिकदृष्ट्या “पांढरा ऍडीपोसाइट्स” म्हणून ओळखली जाते ते पांढऱ्या रंगाचे असते आणि मिटोकोंड्रिया (पेशींचे पॉवरहाऊस) मध्ये साठवले जातात. हे पांढरे चरबी ट्रायग्लिसराईडच्या स्वरूपात पेशीमध्ये साठवले जाते जे पुढे संचयित स्वरूपात ऊर्जा म्हणून कार्य करते. या फॅट्स आपल्या शरीराची जनरेटर म्हणून कार्य करतो. याव्यतिरिक्त, तो आपल्या अंतर्गत अवयवांसाठी  उशीचे काम करते. कारण या फॅट्स  कारण  मोठ्या धक्क्यापासून अंतर्गत अवयवांचे रक्षण करते. या फॅट्सचा आपल्या शरीराची प्रत्यक्ष दिसण्यावर देखील अंशतः प्रभाव जाणवतो. तसेच आपल्यासाठी महत्त्वाचे आहे कारण ते लेप्टिन आणि काही प्रमाणात एस्ट्रोजन तयार करते. या पेशी भुकेचे देखील नियमन करतात.

३. तपकिरी /ब्राऊन चरबी /फॅट्स

या प्रकारची चरबी /फॅट्स पांढऱ्या चरबीच्या अगदी उलट कार्य करते हा फॅट्सचा प्रकार पांढऱ्या फॅट्ससारखे फॅट्सचे संचयन न करत ते जाळण्याचे कार्य करते.या मिटोकोंड्रियनच्या अगदी जवळ असतात . मिटोकोंड्रिया पेशींचे पॉवरहाऊस असल्याने, या तपकिरी चरबीमुळे  ऊर्जेची निर्मिती करणे सोपे होते. प्रौढ प्रौढ मानवांच्या तुलनेत बाळांच्या  त्यांच्या शरीरात उच्च तपकिरी फॅट्स जास्त आढळून येते

४.फिकट तपकिरी पिवळसर चरबी

बेज फॅट म्हणजेच फिकट तपकिरी पिवळसर फॅट्स या पांढऱ्या व तपकिरी चरबी यांच्य दरम्यानचा प्रकार आहे आणि या फॅट्सच्या कार्याची स्वत्रंत अशी कार्य पद्धत आहे. आणि या फॅट्स असणे निरोगी पणाचे लक्षण आहे. पांढऱ्या फॅट्स या फिकट तपकिरी फॅट्स मध्ये रूपांतरित होऊ शकतात हे रूपांतर निरोगी पणाचे लक्षण आहे. कारण पांढऱ्या फॅट्स वाढत राहिल्या आणि जमा होत राहिल्या तर त्यामुळे ती व्यक्ती लठ्ठपणाकडे झुकते. जर पांढऱ्या फॅट्स जर फिकट तपकिरी फॅट्समध्ये रूपांतरित होत राहिल्या तर ती व्यक्तीला वजन कमी करणे आणि शरीर सुडोल ठेवण्यास मदत होते

५. त्वचेखालील चरबी /फॅट्स

या प्रकारातील फॅट्स या अगदी त्वचेचा खाली आढळून येतात ही चरबी आपल्या त्वचेच्या खाली आढळते आणि आपल्या शरीरात चरबी तयार करते. यात विशिष्ट प्रमाणात पिवळसर, तपकिरी आणि पांढरा चरबी यांचे मिश्रण असते . या प्रकारातील फॅट्स काहीच प्रमाणात चांगल्या असतात. या फॅट्सची अतिप्रमाणातील वाढ ही तुमच्या हार्मोन्सचे संतुलन  कमी जास्त अधिक, अत्यल्प करू शकतात 

६.आतड्या संबंधीत चरबी / फॅट्स

हा प्रकार सामान्यतः बेली फॅट्स  म्हणून ओळखले जातो आणि हा प्रकार प्रत्येक स्त्रीचे सर्वात मोठा शत्रू आहे. या फॅट्स ओटीपोटात पोकळीत साठतात आणि या फॅट्स बऱ्याच अंतर्गत अवयव जसे स्वादुपिंड, हृदय, यकृत आणि दोन आतड्यांसारख्या अवयवाच्या आसपास असतात. या जर तुमचे शरीर या प्रकारचे जास्त चरबी साठवत असेल, तर हे शक्य आहे की आपण स्तनाचा कर्करोग, स्मृतिभ्रंश, अल्झायमरचा आजार आणि स्ट्रोक होण्याची शक्यता वाढते 

Leave a Reply

%d bloggers like this: