तुमच्या बाळाला तुम्ही असे दिसत असता…(पहिल्या आठवड्या पासून सहाव्या महिन्या पर्यंत)

लहान बाळे जेव्हा जन्माला येतात, तेव्हा त्यांची दृष्टी धूसर आणि अस्पष्ट असते. बहुतांश प्राण्यांप्रमाणे, ती चांगली दृष्टी विकसित करण्यासाठी काही आठवड्यापासून ते काही महिन्यांपर्यंत काळ घेतात. जन्मानंतर लहान बाळे जवळचेच पाहू शकतात. ते जवळच असलेल्या गोष्टी पाहू शकतात आणि ज्या वस्तू दूर आहेत त्या वस्तूंचे ती फक्त आकारच पाहू शकतात. बाळांच्या आयुष्याच्या पहिल्या काही महिन्यांमध्ये दृष्टीचा विकास अतिशय वेगाने होतो, इतका की आपण आठवड्यातच फरक बघू शकता.

पहिल्या दोन आठवड्यांत (आठवडा १ आणि २)

लहान बाळे पायाच्या अंतरापर्यंत वस्तू (आणि लोक) पाहू शकतात. ते काही सेकंदांपेक्षा जास्त काळ टक लावून पाहू शकत नाहीत. या वेळेपर्यंत, लहान बाळांनी अजून रंग दृष्टी विकसित केलेली नसते, म्हणून ते सर्व काही पाहतात ते त्यांना राखाडी रंगाचे दिसते. इतक्या लहान वयात, लहान बाळांना गोष्टी ओळखण्याची क्षमता नसते, तथापि, दुसऱ्या आठवड्यापर्यंत, ती क्षमता विकसित होते. ती आता तुमचा चेहरा ओळखू शकतील आणि आपण त्यांना काही सांगू शकाल कारण तुमचे लहान बाळ आता तुमच्या चेहर्‍यावर प्रतिसाद देत आहे. ते जेव्हा तुम्हाला पाहील तेव्हा ते तुमच्या साठी स्मित हास्य करेल.

आठवडा ३ आणि ४

ओळखण्याची क्षमता आणखी वाढते आणि ते अधिक टक लावून बघते. त्यांची दूरदृष्टी अद्याप विकसित झालेली नसली तरी ती वाढलेल्या जिज्ञासे मुळे जवळील इतर वस्तू पाहण्यासाठी त्यांचे डोके आजू बाजूला हलवत असतात.

थोडक्यात, जेव्हा आपले बाळ एका महिन्याचे झाले असेल, तर ते प्रकाश आणि परिचित आकार आणि आपल्या आवाजासारखा ध्वनीला प्रतिसाद देईल. ते पालकांना विशेषतः प्रतिसाद देतील, तथापि याचा अर्थ असा नाही की ते अनोळखी लोकांना प्रतिसाद देणार नाही.

लहान बाळ जेव्हा 2 महिन्याचे होते तो पर्यंत, ते आपले संपूर्ण डोके हलविण्याचा प्रयत्न करून डोळे हलवून वस्तूंना निरखून किंवा टक लावून पाहू शकेल. या गोष्टीमुळे हे स्पष्ट होते की लहान बाळ, खुळखुळणार्‍या आवाजामुळे किंवा जेव्हा तुम्ही तुमच्या लहान बाळासमोर असता तेव्हा ते चकित होते. ह्या वेळेत रंग दृष्टी विकसित होण्यास सुरुवात होते आणि तुमचे लहान बाळ विविध रंगांमधील फरक ओळखायला सुरूवात करते. आता, तुमचे बाळ, प्राथमिक रंगांच्या वस्तूंपेक्षा उज्ज्वल रंगाच्या वस्तू बघणे पसंत करणे सुरू करते कारण हे रंग पटकन ओळखले जाऊ शकतात. या काळादरम्यान, बाळाची दृष्टी देखील स्पष्ट होते, तरीही त्यांचे दृष्टी-क्षेत्र अजूनही छोटेसेच असते.

जेव्हा लहान बाळ 3 महिन्यांचे होते तेव्हा त्यांचे दृष्टी-क्षेत्र वाढू लागते आणि ते सामान्यत: खोलीच्या सभोवतालच्या वस्तू पाहू शकते.

सुमारे 4 महिन्यांपर्यंत रंग ओळखण्यासाठी दृष्टीचा विकास सुरू राहतो. ही अशी वेळ आहे जेव्हा आपण आपल्या बाळाला खूप काही चित्रे असलेली पुस्तके दाखवू शकता कारण ते ते चित्रांबद्दल उत्साहित असतात व त्यातील चांगली माहीती घेवू शकतात. यामुळे त्यांचा वस्तूंमधील शोध सुरू रहातो आणि अशा प्रकारे ते एखाद्या वस्तूंवर लक्ष केंद्रित करू शकते आणि त्या वस्तू ध्यानात ठेवू शकते. ती जवळील खेळणी आणि वस्तूंकडे लक्ष देणे सुरू ठेवते.

सुमारे ५ आणि ६ महिन्यांची लहान बाळे लहान वस्तूंचा शोध घेवू शकतात आणि त्यांची दृष्टी तीव्र होत जाते. ७ व्या महिन्यांनतर, ती अंशतः लपवून ठेवल्या गेलेल्या वस्तू बघू शकतात आणि त्या वस्तूंना बाहेर काढण्याचा प्रयत्न करू शकतात. वस्तू ओळखल्याची ही तीक्ष्ण दृष्टी पूर्णपणे विकसित होण्यासाठी काही महिने लागतात आणि सामान्यतः सुमारे १० महिन्यानंतर योग्यरित्या विकसित करतात.

तुमचे बाळ जेव्हा ११ तसेच १२ महिन्यांचे झाले असेल तर, ते खिडकी सारख्या वस्तूंपासून लोकांना ओळखू शकतात. जेव्हा ती दृष्टीच्या कार्यशील प्रतिक्रियेमध्ये अधिक स्वारस्य घेतात, तेव्हा त्यांना लपंडाव सारखे खेळ आवडू लागतात.

अशा प्रकारे लहान बाळाची दृष्टी सामान्यतः विकसित होते. जर आपल्याला असे वाटले की आपल्या बाळाची दृष्टी अशा योग्य प्रकारे विकसित होत नाही, तर तुम्ही तुमच्या बाळाला नेत्ररोगतज्ज्ञाकडे अवश्य घेवून घ्यावे.

पुढील गोष्टी बाळाच्या दृष्टीबाबत आढळून आल्यास डॉक्तरांचा सल्ला घ्या तिरळेपणा, पूर्ण अश्रुंनी भरलेले डोळे, प्रकाशाबाबत अत्यंत संवेदनशीलता, चुरचुरणे , किंवा डोळ्याची रचनात्मक विकृती ही चिन्हें देखील समाविष्ट आहेत. यामुळे ही बाब गंभीरतेने घेणे आवश्यक आहे कारण अन्यथा भविष्यात गंभीर दृष्टीदोष निर्माण होऊ शकतो.

Leave a Reply

%d bloggers like this: